Xe ô tô chạy quá tốc độ có bị tước giấy phép lái xe?

Điều khiển xe chạy quá tốc độ 25km/h, ngoài việc bị phạt tiền còn bị tước giấy phép lái xe từ 1- 3 tháng.

Hỏi:

Trên đường đi làm về, tôi bị CSGT thổi phạt với hành vi điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ 25 km/h, kèm theo mức xử phạt tiền, tôi còn bị tước giấy phép lái xe. Xin hỏi, ngoài việc bị phạt tiền, tôi còn bị tước giấy phép giấy xe như vậy có đúng luật không?

(Nguyenbinhminh99@...)

Trả lời:

Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn VũĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Về mức phạt khi điều khiển ô tô vượt quá tốc độ, theo Điểm a Khoản 7 Điều 5 Nghị định 46/2016 quy định mức phạt phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h đến 35 km/h.

Ngoài ra, theo quy định tại điểm c khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016 thì ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.

Như vậy, theo trường hợp của bạn điều khiển xe chạy quá tốc độ 25km/h, ngoài việc bị phạt tiền còn bị tước giấy phép lái xe từ 1- 3 tháng là đúng pháp luật.

LÊ HUY/Pháp luật TPHCM ghi

Ý kiến của bạn

   Mã xác nhận  

  •   
  •  

Tin khác

Thông tin doanh nghiệp