Sửa chữa tem kiểm định, bị phạt đến 4 triệu đồng

Hành vi sửa chữa thông tin trên tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của phương tiện cá nhân sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000-4.000.000 triệu đồng.

Hỏi:
Xin hỏi, việc sửa chữa thông tin trên tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của ô tô cá nhân sẽ bị xử phạt thế nào?
(Nguyễn Văn Sáu, Tân An, Long An)
 
Trả lời:
Theo điểm b khoản 7 và điểm a khoản 14 Điều 30 Nghị định 46 quy định: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Tẩy xóa hoặc sửa chữa Giấy đăng ký xe, hồ sơ đăng ký xe, Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của phương tiện.
Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây: Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm d Khoản 4; Điểm b, Điểm e Khoản 7 Điều này bị tịch thu biển số, Giấy đăng ký xe (trường hợp đã được cấp lại), tịch thu hồ sơ, các loại giấy tờ, tài liệu giả mạo.
Như vậy, hành vi sửa chữa thông tin trên tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của phương tiện cá nhân như bạn hỏi sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000-4.000.000 đồng. Tịch thu tem kiểm định đã bị sửa chữa.
 
Theo LÊ HUY/Pháp luật TPHCM

Ý kiến của bạn

   Mã xác nhận  

  •   
  •  

Tin khác

Thông tin doanh nghiệp