Bao nhiêu tuổi được lái ô tô?

Đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.

Hỏi:
Xin hỏi về việc quy định độ tuổi để được lái ô tô cũng như ở các hạng giấy phép lái xe. Nếu chưa đủ tuổi thì có được học lái xe hay không?
(Minhtutruong2100@...)
Trả lời:
Điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về tuổi, sức khỏe của người lái xe như sau:
Độ tuổi của người lái ô tô, xe máy:
- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
- Người đủ 18 tuổi trở lên được lái ô tô hai bánh, mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;
- Người đủ 21 tuổi trở lên được lái ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);
- Người đủ 24 tuổi trở lên được học lái ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);
- Người đủ 27 tuổi trở lên được lái ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);
- Tuổi tối đa của người lái ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.
Theo Điều 7 về điều kiện đối với người học lái xe của Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định: Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.
Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định; đối với người học để nâng hạng giấy phép lái xe, có thể học trước nhưng chỉ được dự sát hạch khi đủ tuổi theo quy định.
Như vậy, việc học lái xe trước so với độ tuổi quy định chỉ áp dụng với người học để nâng hạng giấp phép lái xe.
Theo LÊ HUY/Pháp luật TPHCM

Ý kiến của bạn

   Mã xác nhận  

  •   
  •  

Tin khác

Thông tin doanh nghiệp